เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก :
ศูนย์แลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่องนกกรงหัวจุก
กระดานข่าว :: ดูกระทู้ - ตะขอเก่าเอามาให้ดูกันครับ

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

Share |
ตะขอเก่าเอามาให้ดูกันครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กระดานข่าว หน้ากระดานข่าวหลัก -> แนะนำช่างฝีมือดี
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
starbuck
สมาชิกหัวจุกคลับระดับ 1

เข้าร่วมเมื่อ: 14/09/2010
ตอบ: 23

ตอบตอบ: 20/05/2011 9:45 pm    ชื่อกระทู้: ตะขอเก่าเอามาให้ดูกันครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดูเอานะครับที่ผมลงให้ดูรับรองว่าเป็นของแท้แน่นอน
มังกรตาน้อย ชักศอก ตาน้อย
หงส์เปาะเด
ไก่โกก้าย ตัวนี้หายากที่สมบูรณ์แบบนี้ ตัวนี้ผมเอามาโดยเอากรงโกสันแลกกันเพื่อนโดยสัญญาหน้าฝนกันว่าถ้าใครขายก่อนก็เดินสี่ขาละกัน มีไม่กี่ตัวนะครับไม่น่าถึง10ตัว
ท้องปลิงรูปนกเขามาจากบ้านคุณทัดทรง เสถียรสุต พี่ชายคุณเสถียรแฟนของแม่ชีสันศนี เจ้าของเสถียรธรรมสถาน ได้มาโดยเพื่อนผมซื้อบ้านทรงไทยในถนนข้าวสาร ถ้าใครเคยไปถนนข้าวสารบ้านหลังนี้อยู่ตรงข้ามกับโรงแรมบัดดี้ ปัจจุบันเป็นโบราณสถานแล้วขึ้นกับกรมศิลปากร ตะขอกรงนกเขาของบ้านนี้เพื่อนผมแบ่งมาให้ มีบางตัวเป็นทองคำก็มี แต่ตัวนี้น่าจะเป็นเนื้อผสม ทำสมัยอะไรไม่รู้แต่ที่กรงเขียนไว้ว่า พศ. 2510 ผมจะเขียนประวัติเจ้าของบ้านหลังนี้ให้ฟัง ซื้อนกเขาชวาชื่อสิงสยาม ในราคา150,000บาทคิดดูว่าสมัยนั้นทองบาทเท่าไหร่ คร่าวๆว่าสมัยก่อนเป็นบุคคลที่น่าจะรวยติดอันดับต้นๆ ค่ายมวย ส.เพลินจิตใหญ่ที่สุดในเอเซีย เคยมีการพูดเล่นเล่นสมัยนั้นกับพรรคพวกคุณทัดทรงว่าถ้าขายบ้านหลังนี้เมื่อไหร่ ออกไปแต่ตัวแล้วไปเอาเงิน50ล้านที่แบงค์ แต่ออกไปแต่ตัวสมบัติแต่ละอย่างในบ้านห้ามเอาออกนะ เป็นการพูดกันระหว่างเจ้าของบ้านกับเพื่อน แต่แล้วบ้านหลังนี้ก็ขายต่อมาให้เพื่อนผมพร้อมกรงนกเขาอีก11ใบ หัวงาหมด ทุกใบ ตอนนี้ของทุกอย่างห้าเคลื่อนย้านออกเพราะต้องขึ้นตรงกับกองโบราณคดีใครผ่านไปมาใบถนนข้าวสารก็ลองแหงนหน้าดูยังมีรอกนกเขาอยู่ครับ 40-50ปีแล้วมั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
starbuck

ตอบตอบ: 20/05/2011 9:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พรุ่งนี้ถ้าว่างจะเอาตะขอสวยๆมาลงให้ดูอีกครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
คนสวน23

เข้าร่วมเมื่อ: 09/12/2010
ตอบ: 595

ตอบตอบ: 21/05/2011 6:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ติดตามชมนะครับ..ขอบคุณมากครับ
starbuck

ตอบตอบ: 22/05/2011 5:34 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีหลายตัวครับ มังกรชักศอกตาน้อย อิเหนาเก่า ไก่เปาะมุตัวใหญ่เป็นต้น
111111

เข้าร่วมเมื่อ: 19/06/2011
ตอบ: 18

ตอบตอบ: 03/08/2011 3:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แบ่งขายบางไหม อยากได้พอดีทำกรงพึ่งเสร็จ
น.นพรัตน์

เข้าร่วมเมื่อ: 11/08/2011
ตอบ: 115

ตอบตอบ: 29/08/2011 10:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ร้านนี้อยู่ที่ไหนครับ ช่วยบอกด้วยครับไม่ค่อยได้ออกบ้านครับ แต่อยากไปที่ร้านของสวยๆทั้งนั้น อยากซื้อครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กระดานข่าว หน้ากระดานข่าวหลัก -> แนะนำช่างฝีมือดี ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1
Share |

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ออกแบบพัฒนาโดย : ครูดนตรีดอทเน็ต Powered by : phpBB © 2001, 2005 phpBB Group
Web site powered by PHP-Nuke

All logos and trademarks in this site are property of their respective owner. The comments are property of their posters, all the rest © 2005 by me.
You can syndicate our news using the file backend.php or ultramode.txt
themes by websurin